CÂU LẠC BỘ MÔI TRƯỜNG 360
Hãy đăng nhập để sử dụng tối đa các công cụ của diễn đàn

Ý tưởng cho tháng hành động vì môi trường

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Ý tưởng cho tháng hành động vì môi trường

Bài gửi by Trai Kinh te on 11/12/2008, 2:17 pm

1. Tuyên truyền tiết kiệm điện nước tại KTX.
Hoạt động thúc đẩy: Tặng quà cho phòng có tỷ lệ điện tiết kiệm được trong tháng hành động cao nhất.

2. Cuộc thi trồng cây vì môi trường.
Vì không có nhiều đất để trồng tập trung nên có thể phát cho mỗi phòng trong KTX 1 chậu cây giống (loại cây phát triển nhanh, có giá trị kinh tế thì càng tốt...). Sau 1 tháng sẽ bình chọn phòng có cây được chăm sóc tốt nhất để trao quà.

3. Ngày Chủ nhật xanh
Tổng vệ sinh khu vực KTX và giảng đường.

4. Ngày hội Mottainai Sinh viên
Ngày hội đổi đồ cũ dành cho sinh viên và người dân khu vực xung quanh trường ĐH KTQD

5. Tổ chức chương trình EARTH HOUR vào 28/3
Vào 20-21h ngày này, hàng triệu người trên toàn thế giới sẽ cùng nhau tắt những thiết bị điện ko cần thiết. Cùng thắp nến tạo nên một biểu tượng về sự đoàn kết chung tay bảo vệ môi trường của người dân trên toàn thế giới.
10/12/2008, chiến dịch toàn cầu của WWF “Giờ trái đất” 2009 đã được khởi động trên toàn thế giới. 74 thành phố trên 62 quốc gia đã cam kết tắt đèn trong một giờ vào thứ Bảy, ngày 28-3-2009 vào lúc 20 giờ 30.
Nếu có thể tổ chức một buổi tối cả kí túc lung linh ánh nến. Dưới sân là những bữa tiệc nến của các đội tình nguyện thì hay quá.
http://www.hoahoctro.vn/tin247/13509.hht

6. Hội thảo tại nhà văn hoá về vấn đề kinh tế tác động đến môi trường.

Cùng nhau góp thêm ý tưởng nào. :pirat: :pirat: :pirat:
Trai Kinh te

Nam

Xem lý lịch thành viên

Re: Ý tưởng cho tháng hành động vì môi trường

Bài gửi by Ech vang on 11/12/2008, 3:20 pm

em xin có chút ý kiến đóng góp cho chương trình:
1- Về loại cây trồng
Em thấy trồng hoa hướng dương hay đó ah, em thấy rất nhiều người thik hoa hướng dương, "...nếu là hoa, tôi xin làm một đóa hướng dương".... Thời gian cây cho ra hoa là khoảng 3 tháng( theo thực tế em trồng là vậy)... và sau thừoi gian có hoa thì 1 bông hoa cũng cho khá nhiều hạt... thế là mọi người có 1 bữa ăn hướng dương "cây nhà lá vườn".
2-Du lịch hiện nay thì chưa thống nhất ý tưởng cho tuần thứ 2 của mình..., mới chỉ là ý tưởng về Vẽ tranh và xin chữ kí vì môi trường.... Nếu như chỉ có vậy mà làm hết 1 ngày chủ nhật thì cũng hơi đơn điệu (vì thế ai có ý tưởng gì giúp Du lịch thì nêu ra nhé-thanks!). Còn nếu như chỉ có 2 hoạt động vẽ tranh và xin chữ kí thì theo ý kiến em, ta lên lồng vào hoạt động của 2 nhóm Không gian và Kiến thức...
Khi đi tuyên truyền về sử dụng tiết kiệm điện nước ở KTX thì đồng thời có thể xin chữ kí như 1 lời cam kết sẽ sử dụng tiết kiệm của mọi người, và việc làm ký tên vì môi trưuờng này vẫn còn tiếp tục trong suốt tháng hoạt động...
Còn về vẽ tranh thì sẽ làm trong ngày hội Mottainan, mọi người đến đó ko chỉ có việc đổi đồ cũ mà sẽ tham gia vẽ tranh về môi trường và ký tên, và chúng ta sẽ nghĩ ra 1 số trò chơi thú vị mà có thể lồng ghép về vấn đề tuyên truyền bảo vệ môi trường.
Đổi đò cũ thì do Kiến thức phụ trách rồi, Du lịch thì sẽ làm về Vẽ tranh, ý tưởng ko biết có táo bạo ko, nhưng Du lịch muốn đi tuyên truyền vễ tranh đến các em cấp 1,2 vì các em nhỏ rất thik vẽ tranh mà... việc làm này sẽ làm các ngày trong tuần, đến trường các em để vận động, những bức tranh của các em sẽ được trưng bày vào ngày chủ nhật đó... và hôm đó cũng sẽ có nhiều khung tranh dựng lên cho những họa sĩ nghiệp dư trổ tài, và có thể mời 1 số họa sĩ đến tham dự nữa thì thật tuyệt..-> cuối buổi có thể sẽ ghép tất cả những bức tranh nhỏ lại thành 1 bức tranh khổng lồ về môi trường... ko biết có viễn viông ko nhỉ??? Hy vọng đây ko chỉ là ý tưởng mà sẽ thành hoạt động thiết thực.. KHÔNG CÓ GÌ LÀ KHÔNG THỂ!!!
3- Nếu mọi người thấy Du lịch chưa tạo ra được hoạt động riêng của 1 tuần thì Du lịch sẽ thực hiện đúng nhiệm vụ của nhóm- cái tên nói lên tất cả... Du lịch sẽ tổ chức cho mọi người 1 chuyến đi du lịch sinh thái đâu đó 2 ngày ngay tuần tiếp theo sau khi tất cả các hoạt động đã kết thúc thành công tốt đẹp... có thể là Cúc Phương hoặc vườn chim Giao Thủy- Nam Định
Đó chỉ là ý tưởng cá nhân của em thôi, còn Du lịch và tất cả các thành viên của CLB có ý tưởng gì giúp Du lịch tổ chức tuần thứ 2 của tháng ở trường thì đưa ra nhé..
Tạm thời em chỉ có đôi điều vậy thôi ah, mọi ngừoi ai đọc những điều này muốn choảng em, thì choảng nhẹ thôi ah, thương em đang ốm đau bênh tật...hjhj
chúc cả nhà vui vẻ!
Chúc các anh chị K49 hoàn thành kì thi của mình thật xuất sắc ah!!!
Ech vang

Nữ

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Ech vang on 11/12/2008, 3:37 pm

ah, đúng rồi, em quên chưa úng hộ cho chương trình EARTH HOUR, em nhiệt tình hưởng ứng luôn... vì em rất thích được ngồi trong ánh nến mà... 1 buổi tối cả CLB cùng nhau sum vầy và tổ chức 1 chương trình dưới ánh nến thật là lãng mạn ko có gì diễn tả được... ôi nghĩ đến đã thấy thik rồi.. :sleep:
(lại nói về nến... em lại nhớ đến kỉ niệm "đốt nhà" mình sau đợt thì ĐH về.... hậu quả để lại giờ vẫn còn... cái bàn học thân yêu găn bó với em từ nhỏ bị thành than hoa mất 1 góc giữa bàn, vẫn còn 1 mảng khói đen bám trên tường, 1 cái điện thoại thì nhựa chảy ra, đồ dùng quen thuộc để chuẩn bị thi tiếp khối B cũng cháy sạch, đề thi ĐH khối A cũng ra đi thành tro bụi cùng 1 số quyển sách vở yêu dấu... còn nhiều thứ bị cháy nữa nhưng choáng quá ko nhớ ra là đã mất cái gì...- nghĩ lại lúc ngọn lửa bùng lên mà mình phải dập thật hãi--hjhj, tất cả hậu quả này do 1 cây nến gây ra, chết, mình lạc chủ đề mất rồi, sr cả nhà nhé... cảm xúc cứ tuôn, ko dập được)
Ech vang

Nữ

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Ech vang on 12/12/2008, 3:54 pm

Ah, tự nhiên em lại có chút sáng kiến nho nhỏ đóng góp thêm.
Em nghĩ chúng ta có thể phát động mọi người tái sử dụng những vật dụng hàng ngày... vd như phát động mọi người sáng tạo làm những đồ trang trí, hay to tát hơn thì gọi là tác phẩm nghệ thuật tự sướng từ những thứ định vứt đi
VD làm đèn Noel từ những chiếc cốc nhựa dùng 1 lần mà đi uống trà sữa chúng ta hay gặp í....
http://kenh14.vn/home/200812104211604_tm,5cat34/den-chum-noel-ruc-ro.chn
đó chỉ là 1 vd thôi, còn sự sáng tạo của chúng ta là vô hạn mà... những sản phẩm handmade này chúng ta có thể làm nguồn sản phẩm để trao đổi trong lễ hội MOTTAINAI, nếu sản phẩm đẹp có nhiều người cùng muốn sở hữu thì chúng ta sẽ làm cuộc đấu giá sản phẩm-đồ đổi đồ, hình như là nếu ai đem dồ đến đổi thì sẽ được phát cho cái phiếu A,B,C tương ứng vơi schất lượng vật dụng của họ; chúng ta có thể dùng những tấm phiếu đó để định giá cho sản phẩm đấu giá, ai trả nhiều phiếu hơn thì sẽ được....
Ý tưởng này hình như có chút hơi điền rồ thì phải??

Được sửa bởi Ech vang ngày 15/12/2008, 6:56 pm; sửa lần 1.
Ech vang

Nữ

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by yotsuba on 15/12/2008, 12:20 pm

hoan nghênh ý tưởng của Ếch vàng! Mong nhìu k50 nữa sẽ đóng góp thêm ý tưởng! Nhưng mà nè viết sai tên lễ hôi rùi ko phải là "mottainan" mà là "mottainai". HIc' cả nhà xem có nên fat ko? :pig:
yotsuba

Nữ

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Ech vang on 15/12/2008, 6:58 pm

thanks chị Nga... em sửa lại cho đúng chính tả rồi...
biết sai rồi sửa là rất tốt... ko có ji phải chịu phạt hết chị nhỉ
Ech vang

Nữ

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by yotsuba on 22/12/2008, 3:35 am

e hèm xem xét thái độ với chị thế nào đã! He. Đùa thui! Khi nào em thực hiện đc 1 phần ý tưởng thì chị tha cho! He!
yotsuba

Nữ

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang