CÂU LẠC BỘ MÔI TRƯỜNG 360
Hãy đăng nhập để sử dụng tối đa các công cụ của diễn đàn

HÀNH TRÌNH MỘT CHUYẾN ĐI

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

HÀNH TRÌNH MỘT CHUYẾN ĐI

Bài gửi by linhlem on 1/3/2009, 7:41 pm

Nếu nói rằng cuộc đời sinh viên tình nguyện nhớ nhất gì?Tôi chắc hẳn chúng ta đều trả lời"MÙA HÈ XANH"
"Xanh xanh màu quê hương màu áo xanh trên mọi nẻo đường,nhanh nhanh tương bước chân bao khát khao tuổi xuân ước mơ.........."
Màu xanh tình nguyện cùng với màu xanh của lá,màu của bâù trời tự do vẽ nên bức tranh tuyện đẹp.Bức tranh đó phối hợp đầy đủ các gam màu :màu nâu của đất mẹ, màu vàng của nắng quê hương,màu đỏ những trái tim rực lửa....Nó đẹp và mãi không phai màu cũng như không bao giờ phai trong con mắt những chiến sĩ và trong lòng dân bởi nó được vẽ bằng chất liệu đặc biệt :BẦU NHIỆT HUYẾT MUỐN CỐNG HIẾN CỦA TNTN
:56546:

Ai chưa dc biết tới" mùa hè xanh" hẳn đã biết tới một mùa hè xanh thu nhỏ,chúng ta gọi là những đợt" TẬP HUẤN" :pirat: :silent:

Cũng rục rịch dậy từ 5h sáng,cũng chuẩn bị bếp núc,cũng ba lô đầy ắp.Vẫn cảm giác đó,hăm hở như ngày nào.
:alien: cheers
XE chuyển bánh chở những chiến sĩ áo xanh,xe bon bon chạy trên những chặng đường ,băng qua những cánh đồng.Tiếng gió rít khe cửa nhỏ hòa cùng với nhưng khúc ca tình nguyện như thúc dục ,động viên.Vẫy tay chào chào các bác nông dân đang làm vườn, mỉm cười với các em nhỏ.nhìn đôi mắt long lanh mới đáng yêu làm sao.Các em ơi mau lớn nha, lớn lên rồi sẽ làm thanh niên tình nguyện như anh chị

Mội bà mẹ chỉ chúng tôi cho đứa con nhỏ,tôi thấy dc trong đôi mắt đó một sự yêu mến đặc biệt dành cho chúng tôi và trên khuôn mặt ngây thơ đó hình thành một ước mơ.....Còn cần gì hơn thế nữa hả các đồng chí của tôi? :drunken: sunny

Những chặng đường dài dc rút ngắn từ những khúc ca tình nguyện,từ những trò chơi vui nhộn,chẳng mấy chốc đã tới chỗ tập kết.
OA.thoải mái quá.Đồng quê thoáng mát khiến chi ai cũng muốn nằm dài mà tận hưởng, nhưng nào,cùng mọi người dựng trại làm việc nào.Ai việc người nấy:dựng trại,trang trí,hậu cần...râm ran cả lên,tiêng nói tiêng cười đùa thoải mái xua tan những mệt nhọc.Những chiếc áo xanh thẫm ướt mồ hôi,trên khuôn mặt đều đỏ bừng lem luốc nhưng ko bao giờ nụ cười lại tắt trên đó

santa Nhìn lại nững thành quả chuẩn bị của mình ai nấy đều lấy làm sung sướng,Chúng ta đã có chiếc trại thật đẹp,một bữa cơm đạm bạc mà hậu cần đã nhọc công chuẩn bị,chỉ rau dưa cơm trắng vẫn còn mùi khê,chỉ là bánh mì đã mềm nhũn nhưng em vẫn có thể nói được:
rendeer -Chị ơi từ nhỏ tới giờ em mới được an bữa cơm ngon như vậy.

Em ơi.Có biêt rằng chị rất vui khi e nói như vậy,vì quá đói vi gia đình lớn của mình hay vì niềm vui trong e lớn mà e nói thế.Những món ăn thực sự ở nhà e sẽ ko ăn,sẽ ngúng ngẩy giận dỗi bố mẹ,Vậy mà...........Nó thật ngon e nhỉ???
king
Khúc ca"cảm ơn hậu cần" vang xa trước sự kinh ngạc của những e lần đầu được nghe,e cười thật tươi,vẫn chưa ăn vội,miệng cứ lẩm nhẩm theo lời bài cho bằng thuộc thì thôi mặc dù trước đó em đã réo răt:Chị ơi đói lắm rồi. jocolor
_uh, đói thì em ăn đi
Em ăn ngon lành với tốc độ nhanh nhanh,nhìn các e ăn chị vừa buồn cười lại vừa thương.Buồn cười vì cứ tranh nhau chí chóe như trẻ con vậy.Thương vì biết các e ăn chưa no,các e ăn khổ,buồn vì hậu cần ko chuẩn bị được bữa ăn đầy đủ hơn.Thương đồng chí hậu cần chăm lo cho mọi người tới lượi mình thì chẳng còn là bao.Thương các e làm việc vất vả mà ở nhà bố mẹ chăng bao giờ băt làm,nhìn dáng bộ lóng ngóng vào bếp của e mà thương e lắm.
elephant
Khổ nhưng vui.Chịu đựng gian khổ mà mua vui cho mình và mọi người.Khổ là vậy nhưng có ai kêu ca gì đâu bởi chúng ta tình nguyện mà.mùa hè xanh còn khổ hơn thế này nữa phải làm quen từ giờ chứ.
Nói tới tập huấn ko thể không nhắc tới"LỬA TRẠI".Ai chẳng biết lửa nung chảy đốt cháy mọi thứ,nhưng lửa này thì khác,nó gắn kết mọi người lại với nhau.Nắm tay nhau chạy lửa trại,tay trong tay hát vang khúc hát,trong tim ta bừng bừng nhiệt huyết,từ nay ta đã có thêm những người anh em mới ,có thêm gia đình đầy yêu thương.Tình cảm anh em đồng chí là bền vững mãi mãi bởi nó đã được tôi luyện qua nhiều gian lao vất vả.
santa
Từng người chuyền tay nhau ngọn đuốc thiêng liêng,truyền cho nhau tinh thần tình nguyện,truyền ý chí và ước mơ tơi thế hệ sau.Hãy giữ lấy ngọn đuốc nhé em đừng để cho nó bị tắt cũng như hãy luôn nuôi dưỡng những trái tim tình nguyện đừng bao giờ để nó nguội lạnh đi dù có chuyện gì xảy ra đi nữa bởi em còn có trọng trách lớn lao là tiếp bước anh chị truyền cho thế hệ sau, HÃY HỨA VÀ QUYẾT TÂM LÀM ĐIỀU ĐÓ EM NGHE. albino
Dang rộng vòng tay ôm nhưng người anh em đồng chí .Trong sự ấm áp đó có những giọt nước mắt????Mỗi người một tâm trạng ,một cảm xúc nhưng ánh mắt đó như muốn nói rằng:Tôi muốn lưu giữ từng khoảng khắc nhỏ của giây phút này,tôi sẽ làm mọi thứ để giữ lấy nó,tôi hạnh phúc vì là TN_TN vì những gì đã làm. cheers

Lửa trại tan nhưng tình cảm mọi người lại kết thành khối bền vững.Ngắn ngủi thôi nhưng đó là cơ hội mọi người bộc lộ hết mình và hiểu nhau hơn,các em hiểu về anh chị hơn và ngược lại.Dường như mọi khoảng cách đều dc rút ngắn lại.Đúng là ngắn thật chứ lị,đêm rét chug chăn đầu gối đầu,không ngại ngần e thẹn,chẳng phân biệt gái trai chúng ta là anh em là gia đình.Từ nay chung ta cùng chung chí hướng ấy mới gọi 2 tiếng thiêng liêng đồng chí.
:bball: Nằm cạnh nhau nghe rõ nhịp thở đều đều.tiếng trở mình trằn trọc không ngủ dc.Ai nấy đều mang trong mình 1 suy nghĩ riêng nhưng ai cũng ko ngủ dc vì muốn thức để giữ mãi giây phút này bên nhau.Mai đây vê trường bộn rộn với học hành và nhưng công việc riêng lúc nào lại có những giây phút này.Hàng chục người ngủ chung trong túp lều nhỏ,chân gối đầu,đầu gối giày,giày gối balo,co ro vì chiếc chăn ko đủ ấm,bụng sôi lên vì đói,Bao giờ...........

Trăng về đêm sáng rõ roi rọi ban an ninh.Những con người đêm ko ngủ,chúng tôi phải thức canh cho những người anh em chúng tôi ngủ ngon giấc.Cũng mệt như ai,cũng muốn đătl lưng xuông như mọi người nhưng chúng tôi ko quên nhiêm vụ.măt cay xè chảy cả nước măt nhưng chúng tôi ko ngủ đâu.Bạn hãy yên tâm ngủ ngon nha đã có chúng tôi đây.Có thương chung tôi thì ra đây trò chuyện cùng chúng tôi.
Ban đầu là chuyện trò linh tinh cho quên ngủ,rồi những lời tâm sự từ đáy lòng,nhưng vấn đề của bạn của tôi đã vơi đi phần nào.
Đêm vì vậy mà trôi đi nhanh chóng đã tới lúc chúng ta phải dậy chuẩn bị đồ đặc và chào nhau ra về.Cuộc vui nào cũng có hồi tàn nhưng những kí ước tốt đẹp sẽ không bao giờ tàn trong lòng mội người.Những trò chơi quái dị.nhưng buổi giao lưu,nhưng chén rượi nồng và đôi điều tâm sự.Tất cả còn rõ nét trong tôi lúc nào cũng có thế kể ra được.Nó dc lưu giữ cẩn thận lắm, vì đó là những báu vật mà tuổi trẻ đã có.không cho phép ai xâm phạm lấy cắp.

Sinh viên tình nguyện cùng nhưng chuyến đi,Mỗi chuyến đi mỗi chặng đường đều gặt hái những điều bổ ích,Chặng đường chúng ta đi đều do chúng ta xây dựng nên.Nó đẹp,nó xấu đều do bàn tay chúng ta xây nên

linhlem

Xem lý lịch thành viên

Re: HÀNH TRÌNH MỘT CHUYẾN ĐI

Bài gửi by linhlem on 1/3/2009, 7:44 pm

Cảm xúc của người ở nhà đó.,buồn vì ko dc đi nên ngồi tưởng tượng xem cả nhà đang làm gì để viết đó,tiếc quá.hic

linhlem

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Ech vang on 1/3/2009, 8:29 pm

đọc những dòng chj Linh viết mà tim em rung lên loạn nhịp, bao nhiêu cảm giác của đọt tập huẩn đầu tiên trong đời em lần về Yên Thế- Bắc Giang đầu năm cứ ùa về,đó là lần đầu tiên em được sông hết mình,được biết thế nào là nhiệt huyết của TNTN...khó có thể diễn tả nổi bằng lời...
Hôm nay, 2 chị em mình đều ở nhà nhưng tâm trí thì toàn nghĩ về chuyến đi lần này đến Nam Định của mọi người...tiếc và buồn thật, vì mình ko thể có mặt ở đó....
Giờ này chắc mọi người cũng đã về đen Hà Nội rùi đây...
Những người được sống trong niềm hạnh phúc của chuyến đi lần này khi nào hết mệt hãy viết về chuyến đi ngay nhé, và chia sẻ càng nhiều ảnh càng tốt nha- đó chính là món quà lớn mà những người đi dành tặng cho những người ở nhà đó.
Chúc cả nhà luôn hạnh phúc!

Ech vang

Nữ

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi by Sponsored content Today at 4:12 am

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang